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Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya, 2015

• Ilianza kutumika rasmi: 15 Septemba, 2015;

• Inatumika Tanzania Bara tu,

• Ilifanyiwa marekebisho mwaka 2017 ili
kuiboresha zaidi.

• Lengo likiwa ni kuimarisha udhibiti wa tatizo la 
dawa za kulevya nchini;



UANZISHWAJI WA MAMLAKA YA 
KUDHIBITI NA KUPAMANA NA DAWA 

ZA KULEVYA
• Ilianzishwa rasmi Februari 2017

• Ilianzishwa ili Kuimalisha mapambano dhidi ya
dawa za kulevya.

• Inaongozwa na Kamishna jenerali.

• Anasaidiwa na makamishna sita pamoja na wa
kuu wa vitengo.

• Kiutawala, Kutakuwa na ofisi za Kanda na ofisi
za Mikoa.



UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU.

• Mamlaka inatekeleza majukumu yake kwa
kufuata misingi mikuu mitatu.

• Kupunguza uingizaji na usambazaji wa dawa za
kulevya nchini. Suply Reduction

• Kupunguza uhitaji wa dawa za kulevya nchini
Demand Reduction

• Kupunguza madhara yatokanayo na
Matumizi ya dawa za kulevya
HarmReduction



MAANA YA DAWA ZA KULEVYA

• Dawa za kulevya ni kemikali ambazo mtu
akizitumia huathiri mfumo wa fahamu na
kuleta mabadiliko katika hisia, fikra na tabia.



Makundi ya Dawa za Kulevya

Kulingana na jinsi zinavyoathiri mfumo wa
fahamu, yapo makundi makubwa 3:

1) Vichangamshi (Stimulants):
– huongeza kasi ya utendaji wa mfumo wa fahamu

hivyo kuongeza mapigo ya moyo, kasi ya kupumua
na uchaji wa akili. 

– Mfano: Cocaine, Mirungi na Dawa Jamii ya 
Amfetamini. 



Makundi ya Dawa za Kulevya

2) Vipumbaza (Depressants):

– hupunguza kasi ya utendaji wa mfumo wa fahamu
hivyo kushusha mapigo ya moyo, kasi ya kupumua
na uchaji wa akili. 

– Mfano: Heroin,  Valium. 

3) Vileta njozi (Hallucinogens):

– Husababisha mtumiaji kuhisi, kuona au kusikia
vitu visivyokuwepo au tofauti na uhalisia.

– Mfano: Bangi, L



Aina za Dawa za Kulevya

Heroin                    Mirungi Cocaine              
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Aina za Dawa za Kulevya
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Misokoto ya bangi



• VILEVILE, LIPO TATIZO LA UCHEPUSHWAJI WA DAWA

ZA TIBA ZENYE ASILI YA KULEVYA NA KUTUMIKA

KAMA DAWA ZA KULEVYA.

• DAWA HIZO NI PAMOJA NA PETHIDINE, KETAMINE,

MORPHINE, TRAMADOL, PHENOBARBITONE NA

BENZODIAZEPINES.



Dawa za tiba zenye asili ya kulevya
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Region

PWUD PWID

Male Female Male Female M:F ratio

PWID per 

100,000 

adults*

Tanga 5,000 (3,000-7,000) 190 (120-400) 475 (300-600) 65 (40-100) 7:1 47

Mwanza 2,800 (1,500-4,000) 500 (300-800) 250 (180-400) 50 (30-80) 5:1 20

Arusha 2,500 (1,000-5,000) 200 (70-300) 175 (80-300) 55 (30-110) 3:1 23

Pwani 1,475 (1,000-2,700) 64 (43-117) 150 (50-250) 14 (5-23) 11:1 25

Morogoro 1,250 (750-1,800) 250 (150-360) 260 (180-500) 37 (26-71) 7:1 23

Dodoma 913 (460-1,600) 183 (92-320) 100 (50-130) 33 (17-43) 3:1 12

Mbeya 775 (500-1,200) 45 (30-60) 55 (40-70) 9 (5-15) 6:1 4

Kilimanjaro 450 (200-650) 113 (50-163) 80 (55-125) 27 (18-42) 3:1 10

Shinyanga 308 (140-410) 11 (6-30) 25 (12-35) 0 (0-0) - 3

Kigoma 100 (50-150) 0 (0-0) 0 (0-0) 0 (0-0) - 0

Geita 95 (50-120) 13 (5-20) 3 (0-10) 0 (0-0) - 0

Mtwara 65 (35-150) 0 (0-1) 7 (2-10) 0 (0-0) - 1

IDADI YA WALIOGUNDULIKA KUTUMIA DAWA ZA KULEVYA KATI YA WATU 100,000 

KWA MIKOA 13 ILIYOFANYIWA UTAFITI (DCC 2014)



Utumiaji kwa Njia ya Kujidunga

• Njia hii ni hatari zaidi

• Ina hatari kubwa ya kuambukiza magonjwa
yaambukizwayo kwa njia ya damu, kama HIV, 
homa ya ini

• Vifo vya ghafla kutokana na kuzidisha dawa



• (Video za wajidunga)



URAIBU WA DAWA ZA KULEVYA

• Ni ugonjwa sugu unaotokana na matumizi ya
dawa za kulevya

• Huathiri ubongo hasa upande wa fikra, hisia
na tabia.

• Hali hii humfanya mtu kuwa na uhitaji wa
lazima wa dawa za kulevya pamoja na kuwa
anajua madhara yatokanayo na matumizi ya
dawa hizo.



JINSI UTEGEMEZI UNAVYOTOKEA

• Mtu akitumia dawa za kulevya, dawa huingia kwenye
Damu,

• Huenda kwenye sehemu ya ubongo iitwayo limbic 
system.

• Sehemu hii inahusika na kuleta raha (Reward Center)
• Dawa za kulevya zikifika kwenye ubongo, Husababisha

kutolewa kwa wingi kwa kemikali iitwayo Dopamine.
• Kemikali hii ndiyo inayo husika na kuleta raha.
• Mtumiaji hupata raha isiyo na kifani.
• Hivyo kumfanya mtu kuendelea kutumia dawa za

kulevya.





MADHARA YA DAWA ZA KULEVYA 
KATIKA UBONGO

• Kwa kadri mtumiaji anavyo tumia huongeza kiasi
cha dawa ili kufikia raha iliyo kusudiwa.

• Matumizi ya dawa za kulevya kwa mda mrefu
husababisha Athari katika ubongo.

Huathiri uwezo wa kufikiri

Huathiri uwezo wa kufanya maamuzi

Huathiri uwezo wa kujifunza

Hupoteza kumbu kumbu

Inaweza kusababisha kuvurugikiwa akili (video)



KIDONDA KWENYE UBONGO



Sababu za Kutumia

• Msukumo rika;

• Migogoro ya kifamilia;

• Kukosa malezi bora;

• Uelewa mdogo wa stadi za maisha;

• Ukosefu wa kazi;

• Kutokujua madhara yake;

• Kwa ajili ya matibabu,

• Upatikanaji kirahisi



Sababu za kutumia.../2

• Kujaribu;

• Ugumu wa maisha;

• Utandawazi – kuiga wanamuziki, filamu n.k.;

• Imani potofu kwa kazi ngumu kama za uvuvi, 
ujenzi, kubeba mizigo, ukahaba;

• Sababu za kibaiologia, (utafiti unaendelea)



Jinsi ya kuwatambua watumiaji wa
dawa za kulevya.

• Mabadiriko ya tabia;  

• Kujihusisha na marafiki wapya ambao hawa
endani nao

• Tabia ya kujitenga na kuwa msiri.

• Hubadirika na kuwa mkali na hasira.

• Malengo yao kubadirika ghafla.

• Kubadirika kwa muonekano. Uchafu, sura.

• Tabia ya udokozi, kuuza vitu vyake, madeni
mengi.

• Kukosa hamu ya kula.



KEMIKALI BASHIRIFU

• Kemikali bashirifu ni kemikali za kawaida na
hutumika viwandani, mashuleni na hospitalini

• Kemikali hizi zikichanganywa na wahalifu
zinaweza kutengeneza dawa za kulevya.

• Nchi yetu ina sheria zinayodhibiti uingizaji, 
utunzaji, usambaaji na usafirishaji wa kemikali
hizi kupitia TFDA, GCLA na DCEA

• Kazi ya Mamlaka hizi ni kuhakikisha kuwa sheria
hizi zinafuatwa ili kemikali hizi zitumike kwa
matumizi sahihi na kuzuia uchepushwaji.



VYANZO VYA DAWA ZA KULEVYA 
NCHINI

• Kilimo Bangi, Mirungi

• Usafirishaji ; Heroin, Cocain, 
Metamphetamine.

• Uchepushwaji wa dawa tiba zenye asili ya
kulevya.

• Utengenezaji ktk maabara haramu kwa
kutumia kemikali bashirifu. 



MADHARA YA MATUMIZI NA 
BIASHARA YA DAWA ZA KULEVYA

• Madhara ya kiafya.

• Madhara ya kiuchumi

• Madhara ya kijamii

• Madhara ya kidiplomasia

• Madhara ya kimazingira

• Madhara ya kiusalama



KIAFYA

• MAAMBUKIZI YA HIV- AIDS,

• HEPATITIS, B na C

• MAGONJWA YA MAPAFU,( kifua kikuu)

• MAGONJWA YA AKILI,

• MAGONJWA YA NGOZI,

• MAGONJWA YA KINYWA,

VIFO VYA GHAFLA.



MAAMBUKIZI YA VVU, TB NA HOMAYA 
INI

• VVU Kwa watumia dawa kwa kujidunga
inakadiriwa kuwa 24%hadi 42%

• Kwa wanawake inafika hadi 60%

• Homa ya ini; Hepatis B 34% Hepatitis C 61%

• Kifua Kikuu 11% hii ni pamoja na kifua kikuu
sugu.  katika jamii 0.2% 



Magonjwa ya kinywa







Vifo vya ghafla





DAWA ZILIZOTOLEWA MWILINI



KIJAMII

• FAMILIA ZINASAMBALATIKA

• VIFO VYA GHAFLA  VINAACHA YATIMA,

• WATOTO WALOHARIBIKA,

• MAADILI HAKUNA,

• UOVU UNAZIDI, KUPORA, KUKABA, WIZI.

• UTORO SHULENI

• MIMBA ZISIZOTARAJIWA.



Madhara ya Kiuchumi

Biashara ya dawa za kulevya huvuruga uchumi
wa nchi kwa njia mbalimbali zikiwemo:

• Husababisha mzunguko haramu wa fedha
kunakochangia mfumuko wa bei, kuhodhiwa
kwa uchumi na wachache, ongezeko la pengo
la vipato, Kuwepo kwa uwekezaji haramu.

• Matumizi ya dawa za kulevya hudhoofisha
afya ya mtumiaji hivyo kuathiri uwezo wa
kufanya kazi, kutumika kwa rasilimali za Taifa
katika kuwatibu waathirika na kudhibiti
wafanyabiashara.
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Madhara ya Kidiplomasia

• Kuchafuka wa taswira ya nchi
katika medani za kimataifa

• Kutokana na kukamatwa kwa 
watanzania wengi nje ya nchi
wakihusishwa na biashara
haramu ya dawa za kulevya, 
watanzania wamekuwa
wakipekuliwa mara mbili
mbili wakisafiri nje ya nchi. 
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FAMILIA KUTENGANA

MTOTO ALIYERUDISHWA TOKA CHINA BAADA YA WAZAZI 
KUKAMATWA  NA DAWA ZA KULEVYA



Madhara ya Kimazingira

• Uchafuzi wa mazingira

– Utupaji ovyo wa
mabomba huchafua
mazingira, huhatarisha
usalama wa wapita njia, 
husambaza vijidudu
vinavyoweza kueneza
maradhi.

– Uchomaji misitu

• Mmomonyoko wa ardhi
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Madhara Ya Kimazingira …Ukataji Wa Miti, 
Wilayani Arumeru
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Madhara kiusalama

• Biashara ya dawa za kulevya husababisha vita 
vya wenyewe kwa wenyewe, ugaidi, uharamia
na mapinduzi ya tawala halali. 

• Magaidi wa Talebani huko Afganstan hutumia
fedha zitokanazo na mauzo ya Heroin kufadhiri
ugaidi Duniani.
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...Madhara ya kiusalama

• Mtumiaji wa dawa za
kulevya akiwa
amejeruhiwa na wenzake
katika ugomvi.
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VIFO VITOKANAVYO NA AJALI…



UDHIBITI WA DAWA ZA KULEVYA

• Udhibiti wa matumizi na biashara ya dawa za
kulevya ni swala mtambuka.

• Linahitaji ushiriki wa wananchi wote, Vyombo
vyote vya ulinzi na usalama, viongozi wa
kijamii, viongozi wa dini, mashirika yasiyo ya
kierikali n.k.

• Mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa
za kulevya imechukua jukumu la kuongoza tu,
katika mapambano hayo.



Udhibiti wa Tatizo la Dawa za Kulevya

Mamlaka kwa kushirikiana na wadau wengine
inadhibiti tatizo la dawa za kulevya katika
maeneo makuu 3:

1) Kupunguza uingizaji na usambazaji wa dawa
za kulevya na udhibiti wa uchepushaji wa
kemikali bashirifu (SUPPLY  REDUCTION)

2) Kupunguza uhitaji wa dawa za kulevya
(DEMAND REDUCTION)

3) Kupunguza madhara yanayotokana na
matumizi ya dawa za kulevya ( HARM 
REDUCTION)



Kupunguza Upatikanaji wa Dawa za
Kulevya

– Kuharibu mashamba ya bangi na mirungi;

– kukamataji wa wafanyabiashara ya dawa za
kulevya na dawa zenyewe;

– Kuteketeza dawa za kulevya;

– kudhibiti uchepushaji wa kemikali bashirifu;

– kudhibiti uchepushaji wa dawa za tiba zenye
asili ya kulevya

– Kuendesha kesi za dawa za kulevya;



MAFANIKIO

• Tayari tumesha tambua mitandao ya
wasafirishaji wakubwa wa dawa za kulevya.

• Mitandao hiyo inahusisha ile ya ndani na nje
ya nchi.

• Hii inarahisisha ukamataji wa mapapa wa
dawa za kulevya.

• Ukamataji wetu unaongozwa na taarifa za
kiinteligensia.



MAFANIKIO

Kwa kushirikiana na vyombo vinginevya ulinzi na usalama hadi kufikia
decemba 2018, tumeweza kukamata;
• Bangi Tani 52.2, Mbegu za Bangi kilo 600 na mashamba

yaliyoteketezwa zaidi ya ekari 572.75

• Mirungi Tani 7.3 na zaidi ya ekari 64.50 za mirungi ziliteketezwa katika
mikoa ya Kilimanjaro na Kagera.

• Heroin kilo 196.28 zilikamatwa nchini.  

• Kwa kushirikiana na mashirika ya kimataifa yanayo fuatilia biashara ya
chemikali bashirifu, tumeweza kuzuia tani….kuingia nchini

• Combined Maritime Task Force (CMTF) ilikamata Heroin Tani 1.365 
(tukio la kwanza kilo 965 na tukio la pili kilo 400) zikiwa zinakuja
nchini na ziliteketezwa huko huko bahari kuu.



MFANIKIO

• Cocaine kilo 5.2

• Watuhumiwa 11,040 walikamatwa
wakijihusisha na dawa za kulevya na kati yao
11,031 walifikishwa mahakamani

• Mamlaka imeanzisha Kitengo cha kukusanyia
taarifa (Call Centre) katika Divisheni ya
Intelijensia.



MATOKEO YAKE…

• TAARIFA ZA UNODC ZINAONYESHA KUWA
MATOKEO YA UKAMATAJI NCHINI TANZANIA
YAMESHUSHA KIWANGO CHA USAFIRISHAJI
WA DAWA ZA KULEVYA KWA ASILIMIA 90.

• WAFANYABIASHARA WENGI WAKUBWA
WAMEKAMATWA NA WACHACHE WAMEKIMBIA
NCHINI KUKWEPA KUKAMATWA.



Upunguzaji wa Mahitaji ya Dawa za
Kulevya

– Elimu kwa umma kuhusu madhara ya dawa
za kulevya;

–Kuimarisha programu za kuzuia matumizi
katika shule, familia, mahala pa kazi, jamii, 
magereza; na

–Kuwafikia na kuwatibu watumiaji wa dawa
za kulevya na kutoa huduma za utengemao
kwa watumiaji wanaopata nafuu. 



Upunguzaji wa Madhara ya Dawa za
Kulevya

– Usambazaji wa vifaa kwa wajidunga;

– Matibabu kwa wenye utegemezi;

– Ushauri na upimaji wa VVU;

– Utoaji dawa za kupunguza makali ya VVU;

– Upimaji na matibabu kwa magonjwa ya ngono;

– Ugawaji wa Kondomu;

– Utoaji wa elimu kwa watumiaji;

– Upimaji, kinga, matibabu ya homa za ini (HBV, 
HCV); na

– Upimaji na matibabu ya Kifua Kikuu.



MATIBABU YA METHADONI KWA 
WAATHIRIKA WA HEROIN

• Hadi sasa tuna vituo sita. 

• Muhimbili, Mwananyamala, Temeke, Mbeya
Mwanza na Dodoma

• Hadi sasa zaidi ya waraibu 6500 
wamesajiliwa katika vituo hivyo,

• Mipango inaendelea kuanzisha vituo katika
mikoa ya Pwani, Morogoro, Tanga Kilimanjaro 
na Arusha.



FAIDA ZA MATIBABU KWA 
WAATHIRIKA

• Kutibu magonjwa yanayoambatana na matumizi ya dawa
za kulevya UKIMWI, Homa ya ini, Kifua kikuu, magonjwa
ya ngozi n.k.

• Kupunguza vifo vya ghafla vinavyotokana na kuzidisha
dawa.

• Kutibu uraibu na magonjwa mengine ya akili,
• Kupunguza usumbufu katika jamii kama vile wizi, uporaji,

ukabaji,
• Kuwawezesha walioathirika na dawa za kulevya kushiriki

katika ujenzi wa Taifa.
• Kupunguza matumizi na uhitaji wa dawa za kulevya nchini



Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya, 2015. 

Imeongeza adhabu kwa wasafirishaji, 
watengenezaji na wakulima wa dawa za
kulevya. 

• Hata hivyo, inatoa nafuu kwa mraibu akikutwa
na hatia ya kutumia dawa za kulevya,  
huruhusiwa kwenda kwenye matibabu badala
ya kupelekwa jela au kutozwa faini. 



CHANGAMOTO ZA MAPAMBANO 
DHIDI YA DAWA ZA KULEVYA

• Ufinyu wa Rasilimali Fedha na rasilimali watu

• Ukubwa wa mipaka ya nchi Aridhini na
Baharini.

• Uelewa mdogo miongoni mwa jamii juu ya
madhara ya Biashara na matumizi ya DZK

• Utofauti wa sheria miongoni mwa nchi
tunazopakana,

• Kubadirika marara kwa mara kwa njia za
kusafirisha dawa. 



CHANGAMOTO…...

• Kuwepo kwa dawa mpya za kulevya zisizo
fahamika (New Psychoactive Substance.)…..

• Usafirishaji wa Chemicali Bashirifu badala ya
dawa halisi. 

• Tishio la kuwepo kwa viwanda bubu
vinavyotengeneza dawa za kulevya nchini.



Wajibu wa vyombo vya dola.

• Kuelekeza vita hii kwa wafanyabiashara wakubwa
wa dawa za kulevya’

• kubaini mashamba ya bangi na kuhakikisha
kuwa yanaharibiwa kabla ya mazao kukomaa.

• Kuharakisha upelelezi wa mashauri ya dawa za
kulevya ili sheria ichukue mkondo wake,

• Tuepuke kuwa na mahusiano ya karibu na
kupokea zawadi kutoka kwa wafanyabiashara wa
dawa za kulevya.

• Tusipoteze nguvu nyingi kwa kuwa weka rumande
waathirika wa dawa za kulevya, hawa ni
wagonjwa wanatakiwa kupatiwa matibabu.



Wajibu wa Wananchi

• Kuchukulia matumizi na biashara ya dawa za
kulevya kuwa kinyume cha maadili na vitendo
vya kihalifu, hivyo kuvikemea kwa nguvu zote;

• Kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama
kuwafichua wafanyabiashara na wasambazaji
wa dawa za kulevya.

• Kutowanyanyapaa watumiaji, badala yake
kuwasaidia kupata matibabu;



• ASANTENI KWA KUNISIKILIZA


